Webboard
Mums'stories
Friend Finder

จดจำฉัน

เลขที่กระทู้ : 373279

สอบถามระดับมดลูก

อยากทราบว่าตั้งครรภ์ 4 เดือน แล้ว มดลูกอยู่ต่ำกว่าสะดือ ผิดปกติหรือป่าวคะ แล้วมีอาการปวดหน่วงๆ คล้ายปวดประจำเดือน เป็นบางวันด้วยค่ะ แต่ไม่มีเลือดออก
แล้วลูกดิ้นมีลักษณะอย่างไรบ้างคะ เหมือนรู้สึกตุ๊บ ๆ บางครั้ง แต่ไม่รู้ว่าใช่หรือป่าว (ท้องแรกค่ะ)

โพสเมื่อ 11/04/2012 13:16:32

พยาบาล /
ดูเม็กซ์ แคร์ไลน์
อายุครรภ์ 4 เดือน ระดับยอดมดลูกอยู่ที่ 2/3 เหนือรอยต่อกระดูกหัวหน่าวค่ะ หรืออยู่ต่ำกว่าสะดือเล็กน้อยค่ะ
อาการปวดหน่วงท้องน้อยระหว่่างตั้งครรภ์ เกิดจากการที่่มีเลือดมาเลี้่ยงที่บริเวณอุ้งเชิงกรานมากขึ้น และขนาดของมดลูกและทารกที่โตขึ้น ส่งผลทำให้่เส้นเอ็นที่ยึดมดลูกไว้ ยืดขยายออก มีการตึงตัวขึ้น ทำให้มีอาการปวดหน่วง ๆ ท้องน้อยได้ค่ะ หากมีอาการปวดท้่อง ให้นั่งหรือนอนพัก ยกขาสูง หากยังไม่ทุเลา สามารถทานยาแก้ปวด เช่น พาราเซตามอลไ้ด้นะคะ แต่ถ้ามีอาการปวดท้อง ท้องแข็งหรือมีเลือดออก ควรรีบพบแพทย์ค่ีะ

ท้องแรกจะรับรู้การดิ้นที่อายุครรภ์ ประมาณ 18-20 สัปดาห์ ส่วนครรภ์หลัง จะรับรู้ได้ไวขึ้น คือ ประมาณ 16-18 สัปดาห์ค่ะ สำหรับความรู้สึกในการดิ้นของทารก คุณแม่บางท่าน บอกว่า เหมือนปลาตอด บางท่านบอกว่า เหมือนคนเป่าลม หรือพ่นน้ำใส่ื้ท้องค่ะ คุณแม่ลองสังเกตุดูนะคะว่า ลูกของคุณแม่ดิ้นอย่างไรนะคะ

โพสเมื่อ 18/04/2012 16:01:57

ตอนนี้ 7เดือนแร้วค่ะ ท้องแรกด้วยตื่นเต้นมาากมากเลยอีก2เดือนก้อจะคลอดแร้วค่ะ
ตอนนี้ลูกดิ้นแรงมากๆ ค่ะ

โพสเมื่อ 17/04/2012 20:45:46

19W แล้วค่ะได้ผู้ชายหมอบอกรกเกาะต่ำเหมือนกันต้องรอดูอีกทีตอน7เดือนว่ารกจะสูงขึ้นไหม
ถ้ายังเกาะต่ำอยู่เหมือนเดิมก้อต้องผ่าอย่างเดียว ห้ามยกของหนักห้ามเดินเยอะเดินเร็ว
ตอนนี้เลยต้องระวังเป็นพิเศษค่ะ ตอนนี้ก้อมีตอดๆแล้วนะค่ะ รู้สึกได้เลยตอนทานข้าวอิ่มและเวลาก่อนนอน

โพสเมื่อ 14/04/2012 16:17:56

ตอนนี้จะ 5 เดือนแล้ว ไปซาวน์แล้ว หมอว่า รกต่ำ ต้องระวังมากๆ อย่ายืนและเดินนานๆ กังวลมากค่ะ แต่หมอว่าให้รอดูน้องโตกว่านี้ อาจถีบรกให้สูงขึ้นเองก็ได้ เลยต้องดูแลตัวเองเป็นพิเศษเพราะต้องขี่มอไซไปทำงานเองด้วย ช่วงนี้น้องดิ้นแล้วค่ะ แต่บางวันก็ไม่มาก

โพสเมื่อ 14/04/2012 12:09:34

สี่เดือนเช่นกันค่ะ รู้สึกมีอะไรตอดตุบๆในท้อง คิดว่าลูกดิ้นเหมือนค่ะค่ะ ท้องแรก เลยไม่รุ้ว่าใช่ไหม แต่เขาตอดบ่อยๆค่ะ เบาๆไม่แรงแต่รู้สึกได้ค่ะ

โพสเมื่อ 11/04/2012 15:06:40

ไปยังหน้า

โพสความคิดเห็นของคุณ...

คุณจำเป็นต้อง ลงทะเบียน หรือ ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อใช้งาน

ติดต่อดูเม็กซ์แคร์ไลน์
Image of advisor
08457 623 623