Webboard
Mums'stories
Friend Finder

จดจำฉัน

เลขที่กระทู้ : 99638

สอบถามค่ะ

Yel
พอดีว่าได้ไปซาวนด์ 4 มิติมาค่ะ นับตามปกติก็จะ 27w. กำหนดคลอด 21 ก.พ. 2010 แต่ในรูปที่ซาวนด์ออกมาบอกว่า US-GA 28w2d แล้ว US-EDC 12-Feb-2010ค่ะ อยากทราบว่าหมายถึงอะไรคะ แล้วจะต้องยึดอันไหนคะ อีกอย่างหนึ่งคือ น้องน้ำหนัก 1220 กรัม ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ปกติหรือไม่คะ

โพสเมื่อ 23/11/2009 15:21:42

Yel
ขอบคุณมากค่ะ แต่ทีนี้งงเลย ว่าจะลางานตั้งแต่วันที่เท่าไหร่ค่ะ เนื่องจากว่าจะไปคลอดที่ต่างจังหวัดค่ะ อยากจะประหยัดวันให้ได้มากที่สุด เพื่อที่จะได้อยู่กับลูกนาน ๆ ค่ะ

โพสเมื่อ 27/11/2009 16:22:08

พยาบาล /
ดูเม็กซ์ แคร์ไลน์
สบายใจได้ค่ะ น้ำหนักน้องถือว่าอยู่ในเกณฑ์ที่ดีเลยค่ะ
US-GA 28w2d หมายความว่าคำนวณอายุครรภ์ได้ 28 สัปดาห์กับ 2 วันค่ะ
US-EDC 12-Feb-2010 กำหนดคลอดวันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2010 ค่ะ
อายุครรภ์ จากการคำนวนด้วยเครือง อัลตร้าซาวด์จะเป็น 40 สัปดาห์พอดี เนื่องจาก มันคิดจากขนาดเด็กจริงค่ะ แต่ปกติการนับอายุครรภ์ ทางการแพทย์เราจะเริ่มต้นนับอายุการตั้งครรภ์จาก วันแรก ของประจำเดือนที่มาครั้งสุดท้ายค่ะ ทั้งนี้ทั้งนั้น อายุครรรภ์ที่คลอดตามปกติ คือ 40 สัปดาห์ คนเรายังคลอดก่อนหรือ หลัง จากอายุครรภ์ปกติได้ บวกลบสองสัปดาห์ค่ะ ดังนั้นการคำนวณการตั้งครรภ์ในแต่ละวิธีจึงแตกต่างกันได้ค่ะ แต่คุณแม่ไม่ต้องกังวลนะคะ ก่อนคลอดจะมีอาการแสดงให้เรารู้ว่าใกล้คลอดแล้วซึ่งเรียกว่าอาการเจ็บครรภ์จริงค่ะ
โดยอาการเจ็บครรภ์จริงเป็นอาการที่แสดงว่าจะต้องไปโรงพยาบาลคะ จะรู้สึกปวดหลัง ท้องแข็งเป็นพัก ๆ ต่อไปจะถี่ขึ้นเรื่อย ๆ อาการปวดร้าวเพิ่มขึ้นบริเวณก้นกบ และ หัวเหน่า ร้าวมาที่ขาทั้ง 2 ข้าง เจ็บบริเวณรอบเอว ร้าวมาทางหน้าท้อง เจ็บเป็นจังหวะและถี่ขึ้น ๆ ระยะเวลาการ เจ็บปวดก็จะยาวนานขึ้นจากประมาณ 15 วินาทีต่อครั้งในระยะแรกจนเป็น 50-60 วินาทีในระยะคลอด จะพบว่าการหดตัวของมดลูกสัมพันธ์กับการเจ็บท้องและมีมูกเลือดไหลออกมาทางช่องคลอด หากมีอาการเช่นนี้รีบไปโรงพยาบาลนะคะ หรือถ้ามีอาการถุงน้ำคร่ำรั่วหรือแตกทำให้น้ำคร่ำไหลออกมาทางช่องคลอด ซึ่งอาจจะออกมาแบบไหลซึมออกมาเรื่อยๆ หรืออาจจะไหลทะลักออกมามากๆก็ได้ อาการน้ำเดินนี้สามารถเกิดขึ้นได้ตั้งแต่ ก่อนเจ็บครรภ์ หรือ ช่วงแรกของการเจ็บครรภ์ ไปจนถึงขณะคลอด สิ่งที่แนะนำให้ทำเมื่อเริ่มมีน้ำเดินคือ ให้ติดต่อแพทย์ หรือพยาบาลที่จะทำคลอด และ เตรียมตัวไปโรงพยาบาล ควรใช้ผ้าอนามัยซับน้ำคร่ำและสังเกตลักษณะว่ามี สี กลิ่น ปริมาณ อย่างไร เพื่อรายงานให้แพทย์ทราบ เพราะลักษณะของน้ำคร่ำจะสามารถบอกถึงความผิดปกติบางอย่างได้ เช่นภาวะน้ำคร่ำมีขี้เทาปนค่ะ

โพสเมื่อ 27/11/2009 10:18:40

ไปยังหน้า

ติดต่อดูเม็กซ์แคร์ไลน์
Image of advisor
08457 623 623
สมาชิกที่กำลัง

ไม่มีผู้ใช้งาน online ขณะนี้